ตารางแข่งขัน ฟุตบอลโลก 2022

     FIFA World Cup Qatar 2022 ได้เริ่มต้นความสนุกแล้ว 20 พฤศจิกายน 2022 – 18 ธันวาคม 2022 นี้ ที่ 8 สนามกีฬาใน 4 เมืองใหญ่ ณ ประเทศกาตาร์ ได้แก่ สนามกีฬานานาชาติลูซัยล์ ความจุ 80,000 ที่นั่ง, สนามกีฬาอัลบัยต์ ความจุ 60,000 ที่นั่ง, สนามกีฬา 974, สนามกีฬานานาชาติเคาะลีฟะฮ์, สนามกีฬาอัลญะนูบ, สนามกีฬานครการศึกษา, สนามกีฬาอะห์มัด บิน อะลี และสนามกีฬาอัษษุมามะฮ์ ความจุ 40,000 กว่าที่นั่ง

     หลังจากเสร็จสิ้นฤดูกาลแข่งขันฟุตบอลโลก รอบคัดเลือกไปแล้ว เมื่อเดือนมิถุนายน 2022 ที่ผ่านมา จัดขึ้นโดยสมาพันธ์ย่อยทั้ง 6 สมาพันธ์ของฟีฟ่า ค้นหาทีมเข้ารอบบอลโลก 2022 จนได้ทีมผู้ชนะ 32 ทีม จากทั้งหมด 206 ทีมสำหรับลงแข่งแมตช์สำคัญ ซึ่งเป็นบอลโลกปีสุดท้ายที่จะมีการคัดเลือกทีม 32 ทีม เพราะในการจัดการแข่งขันครั้งหน้าในปี 2026 มีการเปลี่ยนเกณฑ์คัดเลือกผู้ชนะเป็น 48 ทีม

     แมตช์เกมเปิดสนามในฟุตบอลโลก 2022 เริ่มที่ฝั่งเจ้าภาพ ทีมชาติกาตาร์ พบกับ ทีมชาติเอกวาดอร์ ในวันอาทิตย์ที่ 20 พฤศจิกายน เวลา 19.00 น. ตามเวลาท้องถิ่นกาตาร์ หรือ เวลา 23.00 น. ตามเวลาประเทศไทย แฟนบอลชาวไทยเตรียมตัวให้พร้อม พลาดไม่ได้กับแมตช์สำคัญนี้

รอบแบ่งกลุ่ม

20 พ.ย. 65 แมทช์เปิดเกม กาตาร์ พบ เอกวาดอร์

วันอาทิตย์ที่ 20 พฤศจิกายน 2565
23.00 น. | กลุ่ม A | กาตาร์ – เอกวาดอร์ (คู่เปิดบอลโลก)

21 พ.ย. 65

วันจันทร์ที่ 21 พฤศจิกายน 2565
20.00 น. | กลุ่ม B | อังกฤษ – อิหร่าน
23.00 น. | กลุ่ม A | เซเนกัล – เนเธอร์แลนด์
02.00 น. | กลุ่ม B | สหรัฐอเมริกา – เวลส์ (22 พย. 65)

22 พ.ย. 65

วันอังคารที่ 22 พฤศจิกายน 2565
17.00 น. | กลุ่ม C | อาร์เจนตินา – ซาอุดีอาระเบีย
20.00 น. | กลุ่ม D | เดนมาร์ก – ตูนิเซีย
23.00 น. | กลุ่ม C | เม็กซิโก – โปแลนด์
02.00 น. | กลุ่ม D | ฝรั่งเศส – ออสเตรเลีย (23 พย. 65)

23 พ.ย. 65

วันพุธที่ 23 พฤศจิกายน 2565
17.00 น. | กลุ่ม F | โมร็อกโก – โครเอเชีย
20.00 น. | กลุ่ม E | เยอรมนี – ญี่ปุ่น
23.00 น. | กลุ่ม E | สเปน – คอสตาริกา
02.00 น. | กลุ่ม F | เบลเยียม – แคนาดา (24 พย.)

24 พ.ย. 65

วันพฤหัสบดีที่ 24 พฤศจิกายน 2565
17.00 น. | กลุ่ม G | สวิตเซอร์แลนด์ – แคเมอรูน
20.00 น. | กลุ่ม H | อุรุกวัย – เกาหลีใต้
23.00 น. | กลุ่ม H | โปรตุเกส – กานา
02.00 น. | กลุ่ม G | บราซิล – เซอร์เบีย (25 พย.)

25 พ.ย. 65

วันศุกร์ที่ 25 พฤศจิกายน 2565
17.00 น. | กลุ่ม B | เวลส์ – อิหร่าน
20.00 น. | กลุ่ม A | กาตาร์ – เซเนกัล
23.00 น. | กลุ่ม A | เนเธอร์แลนด์ – เอกวาดอร์
02.00 น. | กลุ่ม B | อังกฤษ – สหรัฐอเมริกา (26 พย.)

26 พ.ย. 65

วันเสาร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2565
17.00 น. | กลุ่ม D | ตูนิเซีย – ออสเตรเลีย
20.00 น. | กลุ่ม C | โปแลนด์ – ซาอุดีอาระเบีย
23.00 น. | กลุ่ม D | ฝรั่งเศส – เดนมาร์ก
02.00 น. | กลุ่ม C | อาร์เจนตินา – เม็กซิโก (27 พย.)

 

27 พ.ย. 65

วันอาทิตย์ที่ 27 พฤศจิกายน 2565
17.00 น. | กลุ่ม E | ญี่ปุ่น – คอสตาริกา
20.00 น. | กลุ่ม F | เบลเยียม – โมร็อกโก
23.00 น. | กลุ่ม F | โครเอเชีย – แคนาดา
02.00 น. | กลุ่ม E | สเปน – เยอรมนี

28 พ.ย. 65

วันจันทร์ที่ 28 พฤศจิกายน 2565
17.00 น. | กลุ่ม G | แคเมอรูน – เซอร์เบีย
20.00 น. | กลุ่ม H | เกาหลีใต้ – กานา
23.00 น. | กลุ่ม G | บราซิล – สวิตเซอร์แลนด์
02.00 น. | กลุ่ม H | โปรตุเกส – อุรุกวัย

29 พ.ย. 65

วันอังคารที่ 29 พฤศจิกายน 2565
22.00 น. | กลุ่ม A | เอกวาดอร์ – เซเนกัล
22.00 น. | กลุ่ม A | เนเธอร์แลนด์ – กาตาร์
02.00 น. | กลุ่ม B | เวลส์ – อังกฤษ
02.00 น. | กลุ่ม B | อิหร่าน – สหรัฐอเมริกา

30 พ.ย. 65

วันพุธที่ 30 พฤศจิกายน 2565
22.00 น. | กลุ่ม D | ออสเตรเลีย – เดนมาร์ก
22.00 น. | กลุ่ม D | ตูนิเซีย – ฝรั่งเศส
02.00 น. | กลุ่ม C | โปแลนด์ – อาร์เจนตินา
02.00 น. | กลุ่ม C | ซาอุดีอาระเบีย – เม็กซิโก

 

1 ธ.ค. 65

วันพฤหัสบดีที่ 1 ธันวาคม 2565
22.00 น. | กลุ่ม F | โครเอเชีย – เบลเยียม
22.00 น. | กลุ่ม F | แคนาดา – โมร็อกโก
02.00 น. | กลุ่ม E | ญี่ปุ่น – สเปน
02.00 น. | กลุ่ม E | คอสตาริกา – เยอรมนี

2 ธ.ค. 65

วันศุกร์ที่ 2 ธันวาคม 2565
22.00 น. | กลุ่ม H | กานา – อุรุกวัย
22.00 น. | กลุ่ม H | เกาหลีใต้ – โปรตุเกส
02.00 น. | กลุ่ม G | เซอร์เบีย – สวิตเซอร์แลนด์
02.00 น. | กลุ่ม G | แคเมอรูน – บราซิล

รอบตัดเชือง

16 ทีมสุดท้าย

วันเสาร์ที่ 3 ธันวาคม 2565
22.00 น. | คู่ที่ 49 | อันดับ 1 กลุ่ม A – อันดับ 2 กลุ่ม B
02.00 น. | คู่ที่ 50 | อันดับ 1 กลุ่ม C – อันดับ 2 กลุ่ม D

วันอาทิตย์ที่ 4 ธันวาคม 2565
22.00 น. | คู่ที่ 52 | อันดับ 1 กลุ่ม D – อันดับ 2 กลุ่ม C
02.00 น. | คู่ที่ 51 | อันดับ 1 กลุ่ม B – อันดับ 2 กลุ่ม A

วันจันทร์ที่ 5 ธันวาคม 2565
22.00 น. | คู่ที่ 53 | อันดับ 1 กลุ่ม E – อันดับ 2 กลุ่ม F
02.00 น. | คู่ที่ 54 | อันดับ 1 กลุ่ม G – อันดับ 2 กลุ่ม H

วันอังคารที่ 6 ธันวาคม 2565
22.00 น. | คู่ที่ 55 | อันดับ 1 กลุ่ม F – อันดับ 2 กลุ่ม E
02.00 น. | คู่ที่ 56 | อันดับ 1 กลุ่ม H – อันดับ 2 กลุ่ม G

 

8 ทีมสุดท้าย

วันศุกร์ที่ 9 ธันวาคม 2565
22.00 น. | คู่ที่ 58 | ผู้ชนะคู่ที่ 53 – ผู้ชนะคู่ที่ 54
02.00 น. | คู่ที่ 57 | ผู้ชนะคู่ที่ 49 – ผู้ชนะคู่ที่ 50

วันเสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2565
22.00 น. | คู่ที่ 60 | ผู้ชนะคู่ที่ 55 – ผู้ชนะคู่ที่ 56
02.00 น. | คู่ที่ 59 | ผู้ชนะคู่ที่ 51 – ผู้ชนะคู่ที่ 52

4 ทีมสุดท้าย

รอบรองชนะเลิศ
วันอังคารที่ 13 ธันวาคม 2565
02.00 น. | คู่ที่ 61 | ผู้ชนะคู่ที่ 57 – ผู้ชนะคู่ที่ 58

วันพุธที่ 14 ธันวาคม 2565
02.00 น. | คู่ที่ 62 | ผู้ชนะคู่ที่ 59 – ผู้ชนะคู่ที่ 60

นัดชิงชนะเลิศ

รอบชิงชนะเลิศอันดับสาม
วันเสาร์ที่ 17 ธันวาคม 2565
22.00 น. | ผู้แพ้คู่ที่ 61 – ผู้แพ้คู่ที่ 62

รอบชิงชนะเลิศอันดับ 1
วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2565
22.00 น. | ผู้ชนะคู่ที่ 61 – ผู้ชนะคู่ที่ 62